Nhỏ từ từ từng giọt cho đến hết 300ml dung dịch nahco3
Nhờ từ từ từng giọt cho đến hết 300 ml dung dịch NaHCO3 0,1M; K2CO3 0,2M vào 100 ml dung dịch HCl 0,2M; NaHSO4 0,6M và khuấy đều thu được V lít CO2 thoát ra (đktc) và dung dịch X. Thêm vào dung dịch X 100 ml dung dịch KOH 0,6M; BaCl2 1,5M thu được m gam kết tủa. Biết các phản ứng đều xảy ra hoàn toàn. Giá trị của V và m là ? Các câu hỏi tương tự
Xem chi tiết
Xem chi tiết
Xem chi tiết
Xem chi tiết
Xem chi tiết
Xem chi tiết
Xem chi tiết
Xem chi tiết
Xem chi tiết
nNaHCO3 = 0,03; nK2CO3 = 0,06; nHCl = 0,02; nNaHSO4 = 0,06 —> nHCO3- : nCO32- = 1 : 2 và nH+ = 0,08 Đặt nHCO3- phản ứng = x và nCO32- phản ứng = 2x —> nH+ = x + 2.2x = 0,08 —> x = 0,016 X chứa HCO3- (0,03 – x = 0,014); CO32- (0,06 – 2x = 0,028), SO42- (0,06) và Na+, K+, Cl-. nKOH = 0,012 và nBa(NO3)2 = 0,12 HCO3- + OH- —> CO32- + H2O nCO32- tổng = 0,04 —> nBaCO3 = 0,04 nSO42- = 0,06 —> nBaSO4 = 0,06 Nung Y thu BaO (0,04) và BaSO4 (0,06) —> m rắn = 20,1
Giải chi tiết: a) nHCO3- = 0,03 mol; nCO32- = 0,06 mol; nH+ = 0,08 mol. GọinHCO3- pứ = x mol; nCO32- pứ = y mol Cho từ từ CO32-, HCO3- vào dung dịch H+, xảy ra 2 phản ứng đồng thời: H+ + HCO3- → CO2 ↑+ H2O 2H+ + CO32- → CO2 ↑+ H2O Theo PTHH ⟹ nH+ = nHCO3-pứ + 2nCO32-pứ = x + 2y = 0,08 (1) Ta có tỉ lệ: \(\dfrac{{{n_{CO{{_3^{2 - }}_{pu}}}}}}{{{n_{HCO{{_3^ - }_{pu}}}}}} = \dfrac{{{n_{CO_3^{2 - }}}_{_{ban\,dau}}}}{{{n_{HCO_3^ - }}_{_{ban\,dau}}}}\) ⟹ \(\dfrac{x}{y}{\rm{ = }}\dfrac{{0,03}}{{0,06}} = \dfrac{1}{2}\) (2) Từ (1)(2) ⟹ x = 0,016 và y = 0,032. BTNT C ⟹ nCO2 = nHCO3-pứ + nCO32-pứ = 0,016 + 0,032 = 0,048 mol. Vậy V = 0,048.22,4 = 1,0752 lít. b) Sau khi phản ứng kết thúc, thành phần dung dịch Z gồm: \(\left\{ \begin{array}{l}N{a^ + } & :0,03 + 0,06 = 0,09\\{K^ + } & :0,12\\HCO_3^ - & :0,03 - 0,016 = 0,014\\CO_3^{2 - } & :0,06 - 0,032 = 0,028\\SO_4^{2 - } & :0,06\\C{l^ - } & :0,02\end{array} \right.(mol)\) ⟹ Khi thêm dung dịch T gồm 0,06 mol KOH và 0,15 mol BaCl2 sẽ xảy ra các phản ứng: HCO3- + OH- → CO32- + H2O 0,014 → 0,014 → 0,014 (mol) ⟹ nCO32- = 0,014 + 0,028 = 0,042 mol. Ba2+ + CO32- → BaCO3 ↓ 0,042 ← 0,042 → 0,042 (mol) Ba2+ + SO42- → BaSO4 ↓ 0,06 ← 0,06 → 0,06 (mol) ⟹ Kết tủa gồm 0,042 mol BaCO3 và 0,06 mol BaSO4. Vậy m = 0,042.197 + 0,06.233 = 22,254 (g).
+) 0,03 mol NaHCO3 và 0,06 mol K2CO3 nhỏ từ từ vào 0,02 mol HCl và 0,06 mol KHSO4 +) HSO4- coi như chất điện ly hoàn toàn tạo ra SO42- và H+ => Σn(H+) = 0,08 2 muối kiềm sẽ phản ứng theo tỉ lệ mol 1 : 2. Gọi số mol NaHCO3, K2CO3 tham gia phản ứng lần lượt a, b: HCO3- + H+ → CO2 + H2O CO32- + 2H+ → CO2 + H2O a : b = 0,03 : 0,06 n(H+) = a + 2b = 0,08 Giải hệ: a = 0,016; b = 0,032. => n(CO2) = a + b = 0,048 => V = 1,0752 lít. Dd X chứa: HCO3- dư (0,014); CO32- (0,028); SO42- (0,06) +) n(KOH) = 0,06; n(BaCl2) = 0,15 HCO3- + OH- → CO32- + H2O 0,014 0,06 - 0,046 0,014 => Σn(CO32-) = 0,014 + 0,028 = 0,042 Ba2+ + CO32- → BaCO3↓ 0,15 0,042 0,108 - 0,042 SO42- + Ba2+ → BaSO4↓ 0,06→ 0,06 Vậy m(kết tủa) = 0,06.233 + 0,042.197 = 22,254 gam Nhỏ từ từ từng giọt cho đến hết 300 ml dung dịch NaHCO3 0,1M; K2CO3 0,2M vào 100 ml dung dịch HCl 0,2M; NaHSO4 0,6M và k?Nhỏ từ từ từng giọt cho đến hết 300 ml dung dịch NaHCO3 0,1M; K2CO3 0,2M vào 100 ml dung dịch HCl 0,2M; NaHSO4 0,6M và khuấy đều thu được V lít CO2 thoát ra (đktc) và dung dịch X. Thêm vào dung dịch X 100 ml dung dịch KOH 0,6M; BaCl2 1,5M thu được m gam kết tủa. Biết các phản ứng đều xảy ra hoàn toàn. Giá trị của V và m là: A. 1,0752 và 22,254. B. 0,448 và 25,8. C. 0,448 và 11,82. D. 1,0752 và 20,678. Chú ý đổ từ từ muối Na2CO3 và NaHCO3 vào dung dịch H2SO4 thì xảy ra đồng thời các phương trình ( HSO4- coi như chất điện ly hoàn toàn tạo ra SO42- và H+) 2H+ + CO32- → CO2 + H2O (1) 2x------> xH+ + HCO3- → CO2 + H2O (2) y -----> y Ta có 2x+ y = 0,08 molVì phản ứng xảy ra đồng thời nên x: y = nCO32- : nHCO3- = 0,06 : 0,03 = 2:1 Ta có hệ Vậy nCO2 = 0,032 + 0,016 = 0,048 mol → V= 1,0752 l Vậy dung dịch X chứa : HCO3- dư : 0,014 mol, CO32- :0,028 mol, SO42-:0,06 mol Khi cho 0,15 mol BaCl2 và 0,06 mol KOH vào dung dịch X xảy ra các pt sau: HCO3- + OH- → CO32- + H2O 0,014--- 0,06 ----> 0,014Ba2+ + CO32- → BaCO3↓ 0,15 ----0,042 ----> 0,042SO42- + Ba2+ → BaSO4↓ 0,06---------------> 0,06Vậy mkết tủa = 0,06×233+ 0,042×197 = 22,254 gam Page 2Đáp án D H+ + CO32- → HCO3- (1) Nhận thấy nH+ = 0,2 mol > nCO32- = 0,15 mol → Sau phản ứng (1) thì H+ dư : 0,05 mol và HCO3- + H+ → CO2 + H2O (2) Vì nH+ dư = 0,05 mol < Hấp thụ CO2 vào lượng Ca(OH)2 dư thì mkết tủa = 0,05×100 = 5 gam. Đáp án D |